![](https://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/07/IMG_3139_R.jpg)
Event21 Tokyo Summer Convention 2019 [Part 2/2]
สวัสดีค่า~ กลับมาพบกันอีกครั้งแล้วนะคะ อย่ารอช้าอีกเลย มาอ่านเรื่องเล่าจากการไปงาน “ซะ-มะ-คง” ในวันที่ 2 กันต่อดีกว่าค่ะ!
![](http://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/07/IMG_1713-1024x768.jpeg)
“เริ่มต้นวันที่ 2”
ยังจำกันได้ใช่ไหมคะว่า “ซะ-มะ-คง” มีที่มาอย่างไร? หากใครจำไม่ได้ ขออธิบายให้เข้าใจอย่างง่ายๆ นะคะ คำนี้ย่อมาจากคำว่า Summer+Convention ค่ะ แต่เมื่อออกเสียงแบบญี่ปุ่นแล้วจึงกลายเป็น ซะ-มะ-คง ในที่สุดค่ะ
![](http://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/07/IMG_1721-1024x768.jpeg)
ในวันที่ 2 นั้น เป็นวัน workshop พูดคุยแสดงความคิดเห็นในหัวข้อต่างๆ ทั้งวิธีการทำงาน และทัศนคติในการทำงานค่ะ ซึ่งล้วนเป็นประโยชน์มากจริงๆ นอกจากนั้นเรายังได้เข้าไปเยี่ยมชมสาขาโตเกียวด้วยค่ะ
![](http://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/07/IMG_1728-1024x768.jpeg)
“รำลึกความหลัง”
ในส่วนที่ฉันชอบมากๆ ก็คือ ช่วงกิจกรรมจากกลุ่มรีเจนท์ (Legend Committee) ค่ะ ในช่วงนี้ได้มีการเชิญบรรดาหัวหน้าแต่ละแผนกขึ้นมาพูดคุยและเล่าเรื่องราวประสบการณ์การทำงานตั้งแต่เข้างาน ลูกค้าเจ้าแรก เรื่องที่รู้สึกประทับใจและเจ็บใจ พูดง่ายๆ ก็คือการมาร่วมรำลึกความหลังนั่นเองค่ะ นอกจากความสนุกแล้วนั้น การได้มานั่งฟังเรื่องราวต่างๆ เหล่านี้ เป็นทั้งแรงบันดาลใจ และกำลังใจในการทำงานได้เป็นอย่างดีเลยค่ะ
![](http://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/07/IMG_5704_R-1024x683.jpg)
หลังจากนั้นทุกคนก็ไปยังสาขาโตเกียว มีหลายๆ คนที่ฉันเองเพิ่งได้มีโอกาสเจอและทักทายด้วยค่ะ ถ้ามีโอกาสครั้งหน้าก็อยากจะพูดคุยด้วยมากกว่านี้ค่ะ!
![](http://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/07/IMG_3140_R-1024x683.jpg)
“บอกลา”
ถึงเวลาบอกลากับทุกคน เพื่อกลับนาราแล้วค่ะ แต่ไม่ต้องกังวลไป เพราะในเดือนธันวาคมมีงาน Event21 Winter Gate รออยู่ค่ะ ส่วนงานนี้คืออะไร ขอเอาไว้เล่าทีเดียวหลังไปร่วมงานนะคะ
![](http://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/07/IMG_3139_R-1024x683.jpg)
แล้วพบกับเรื่องเล่าของบริษัทออร์แกไนซ์อีเวนต์ที่ (คน) ไม่ธรรมดาได้ใหม่ในครั้งหน้าค่ะ^^