![](https://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/08/057_R2-1-1.jpg)
Event21 Festival
หลังเล่าเรื่อง Summer-Con ไป ฉันก็มีเรื่องราวภายในบริษัทที่อยากแนะนำให้ทุกๆ คนได้รู้จักอยู่เต็มไปหมดเลยค่ะ คิดอยู่นานว่าจะหยิบเรื่องไหนมาเล่าก่อนดี ก็นึกขึ้นได้ว่า ยังไม่เคยเขียนแนะนำเกี่ยวกับงานอีเวนต์ประจำปีของบริษัทที่เปิดให้บุคคลทั่วไป และผู้ที่สนใจสามารถเข้าร่วมได้ฟรีอย่างงาน Event21 Festival เลย
![](http://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/08/057_R2-1-1.jpg)
Event21 Festival Project
Event21 Festival หรือที่พวกเราชาว Event21 เรียกกันติดปากว่า “อิเบะ-มัทสึริ”เป็นงานเทศกาลที่วางแผน จัดการ ประสานงานโดยกลุ่มดำเนินกิจกรรมของบริษัท Event21 ที่ชื่อว่า Event21 Festival Project โดยแบ่งเป็น 2 กลุ่ม คือ Event21 Festival in Kansai Group และ Event21 Festival in Kanto Group ค่ะ และตัวฉันเองในปีนี้อยู่ในกลุ่มของ Event21 Festival in Kansai ค่ะ
![](http://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/07/IMG_1713-1024x768.jpeg)
Event21 Festival คืออะไร?
จากการเกริ่นไปข้างบน หลายๆ คนก็อาจจะยังงงว่าแล้วงานที่เปิดให้เข้านี่มันคืองานอะไร? ทำไปทำไม? ทำแล้วได้อะไร? มาค่ะ มารวมกันตรงนี้ เดี๋ยวจะช่วยคลายความสงสัยให้ค่ะ
![](http://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/08/007_R2-1.jpg)
งาน Event21 Festival นั้นมีจุดเริ่มต้นที่สำนักงานใหญ่จังหวัดนาราค่ะ จุดประสงค์แรกเริ่ม เพื่อให้บริษัทกับสังคมภายนอกได้มีปฏิสัมพันธ์และเกิดการพัฒนาร่วมกันค่ะ เพราะเราเชื่อว่างานอีเวนต์เป็นงานที่จะช่วยเชื่อมต่อ “คน” และ “เมือง”เข้าด้วยกันได้ค่ะ การจัดงานครั้งแรกนั้นจัดขึ้นในจังหวัดนารา เป็นงานเล็กๆ เหมือนงานแข่งขันกีฬาค่ะ ผู้เข้าร่วมงานส่วนใหญ่ก็จะเป็นเด็กๆ ในชุมชน และครอบครัวเท่านั้นเองค่ะ
![](http://thai-event21.jp/wp-content/uploads/2019/08/IMG_3166_R3_R5-1-1024x768.jpg)
และงานนี้ถูกจัดอย่างต่อเนื่องมาในปีถัดๆ มา และเริ่มขยายการจัดงานไปยังฝั่งคันโตค่ะ โดยปกติแล้วงาน Event21 Festival in Kanto จะถูกจัดขึ้นในช่วงเดือนพฤษภาคม ส่วนคันไซจะจัดในช่วงเดือนมกราคมค่ะ ซึ่ง Event21 Festival in Kansai จะจัดในวันที่ 12 มกราคม 2020 ค่ะ!
รายละเอียดต่างๆ ทั้งการรับสมัครนักแสดง นักดนตรี รวมไปถึงผู้ที่ต้องการจะออกบูทในงาน จะทะยอยอัพเดตให้เรื่อยๆ ค่ะ รอติดตามกันได้เลยค่ะ!